Published On: Wed, Mar 30th, 2016

Bán hàng đa cấp không phải quyết toán thuế TNCN?

>>> Cập nhật xsmn chính xác nhất

Vừa qua, tại cuộc họp báo chuyên đề của Tổng cục Thuế, ông Nguyễn Sĩ Liên, Phó Vụ trưởng Vụ thuế thu nhập cá nhân đã khẳng định các cá nhân làm đại lý xổ số, bảo hiểm, bán hàng đa cấp, các cá nhân có tài sản cho thuê không thuộc diện phải thực hiện quyết toán thuế thu nhập cá nhân. Nhưng thực tế những đối tượng trên vẫn phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo Nghị định số 12/2015/NĐ-CP.

Thời điểm hiện tại đang là cao điểm quyết toán thuế, cả thuế thu nhập cá nhân và thuế thu nhập doanh nghiệp. Trong đó, Hà Nội và TP.HCM là 2 thành phố có số lượng cá nhân, doanh nghiệp quyết toán thuế lớn nhất. Trao đổi thêm về vấn đề này, ông Nguyễn Đại Chí – Phó Tổng cục thuế cho biết: “Chúng tôi đã phải “dựng rạp” để chuẩn bị đón doanh nghiệp, cá nhân tới quyết toán. Ngành thuế đang dốc sức để công tác quyết toán thuế thông suốt, nhanh nhất”.

ban hang da cap khong phai quyet toan thue tncn
Ảnh minh họa.

Thông tin từ Vụ thuế thu nhập cá nhân thì đối tượng quyết toán thuế thu nhập cá nhân đã giảm được 99%, chỉ còn lại các cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công mới phải quyết toán thuế thu nhập cá nhân. Tuy nhiên, số này cũng được uỷ quyền cho tổ chức chi trả quyết toán thay.

Đồng thời, “cá nhân nếu có thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng không quá 10 triệu đồng đã được khấu trừ thuế 10% thì không phải quyết toán” – Phó Vụ trưởng Vụ thuế thu nhập cá nhân khẳng định.

Mặt khác, tổ chức không phát sinh trả thu nhập xstd từ tiền lương, tiền công trong năm 2015 thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân. Sắp tới đây cơ quan thuế sẽ có nhiều giải pháp để hỗ trợ, nhằm giảm số lượng cá nhân phải trực tiếp tới cơ quan thuế quyết toán.

Ở đây phải nói thêm rằng việc quyết toán thuế và nộp thuế thu nhập cá nhân của các đối tượng trên là khác nhau. Theo Công ty luật Minh Khuê thì Quy định tại khoản 7 Điều 22 Nghị định số 42/2014/NĐ-CP về quản lý hoạt động bán hàng đa cấp thì một trong những nghĩa vụ của doanh nghệp bán hàng đa cấp là khấu trừ tiền thuế thu nhập cá nhân của người tham gia bán hàng đa cấp để nộp vào ngân sách nhà nước trước khi chi trả hoa hồng, tiền thưởng hoặc lợi ích kinh tế khác cho người tham gia bán hàng đa cấp.

Tại điểm d Điều 31 Nghị định số 12/2015/NĐ-CP thì: “Công ty xổ số, doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp bán hàng đa cấp trả thu nhập cho cá nhân làm đại lý xổ số, đại lý bảo hiểm, đại lý bán hàng đa cấp với số tiền hoa hồng trên 100 triệu đồng/năm có trách nhiệm khấu trừ thuế thu nhập cá nhân trước khi trả thu nhập cho cá nhân.” Như vậy, theo quy định này, đối với đại lý bán hàng đa cấp mà có số tiền hoa hồng trên 100 triệu đồng/ năm thì được coi là thu nhập được khấu trừ thuế thu nhập cá nhân. Mức thuế suất đối với hoạt động bán hàng đa cấp (được xác định là thu nhập từ hoạt động kinh doanh) là 5% (Theo quy định tại khoản 4 Điều 6 Nghị định số 12/2015/NĐ-CP.

Như vậy, có thể khẳng định đối với người tham gia bán hàng đa cấp, nếu như có thu nhập từ 100 triệu đồng/ năm trở lên thì sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân còn từ 100 triệu đồng trở xuống thì không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

>>> Có thể bạn quan tâm: ket qua xo so mien bac